Batura suna da mahimmanci don kunna nau'ikan na'urori na zamani daban-daban, daga wayoyin hannu zuwa motocin lantarki. Wani muhimmin al'amari na aikin baturi shine ƙimar C, wanda ke nuna ƙimar caji da fitarwa. Wannan jagorar yana bayanin menene ƙimar baturi C, mahimmancinsa, yadda ake ƙididdige shi, da aikace-aikacen sa.
Menene ƙimar C-Batir?
C-rating na baturi shine ma'aunin ƙimar da za'a iya caje shi ko cire shi dangane da ƙarfinsa. Ana ƙididdige ƙarfin baturi gabaɗaya a ƙimar 1C. Misali, cikakken cajin 10Ah (ampere-hour) baturi a ƙimar 1C na iya isar da amps 10 na halin yanzu na awa ɗaya. Idan baturi iri ɗaya ya kasance a 0.5C, zai samar da 5 amps a cikin sa'o'i biyu. Sabanin haka, a ƙimar 2C, zai ba da 20 amps na mintuna 30. Fahimtar darajar C na taimakawa wajen kimanta yadda batir zai iya samar da makamashi cikin sauri ba tare da lalata aikin sa ba.
Jadawalin ƙimar Baturi C
Jadawalin da ke ƙasa yana kwatanta ƙimar C daban-daban da daidai lokacin sabis ɗin su. Ko da yake ƙididdige ƙididdiga na nuna cewa samar da makamashi ya kamata ya ci gaba da kasancewa a kowane nau'in C-rates daban-daban, al'amuran duniya na ainihi sau da yawa sun haɗa da asarar makamashi na ciki. A mafi girman ƙimar C, wasu makamashi suna ɓacewa azaman zafi, wanda zai iya rage ƙarfin ƙarfin baturi da 5% ko fiye.
Jadawalin ƙimar Baturi C
C-Rating | Lokacin Sabis (Lokacin) |
---|---|
30C | 2 min |
20C | 3 min |
10C | 6 min |
5C | 12 min |
2C | Minti 30 |
1C | awa 1 |
0.5C ko C / 2 | awa 2 |
0.2C ko C / 5 | awa 5 |
0.1C ko C / 10 | Awanni 10 |
Yadda ake ƙididdige ƙimar C na baturi
Ana ƙayyade ƙimar C na baturi ta lokacin da ake ɗauka ko fitarwa. Ta hanyar daidaita ƙimar C, lokacin caji ko lokacin cajin baturin yana shafar daidai. Ƙididdigar ƙididdiga lokaci (t) ita ce madaidaiciya:
- Don lokaci a cikin sa'o'i:t = 1 / Cr (don duba cikin sa'o'i)
- Don lokaci a cikin minti:t = 60 / Cr (don duba cikin mintuna)
Misalan Lissafi:
- Misalin ƙimar 0.5C:Don batirin 2300mAh, ana lissafin halin yanzu kamar haka:
- Yawan aiki: 2300mAh/1000 = 2.3Ah
- Yanzu: 0.5C x 2.3Ah = 1.15A
- Lokaci: 1/0.5C = 2 hours
- Misalin ƙimar 1C:Hakanan, don batirin 2300mAh:
- Yawan aiki: 2300mAh/1000 = 2.3Ah
- Yanzu: 1C x 2.3Ah = 2.3A
- Lokaci: 1/1C = awa 1
- Misalin ƙimar 2C:Hakanan, don batirin 2300mAh:
- Yawan aiki: 2300mAh/1000 = 2.3Ah
- Yanzu: 2C x 2.3Ah = 4.6A
- Lokaci: 1/2C = 0.5 hours
- Misalin ƙimar 30C:Domin baturi 2300mAh:
- Yawan aiki: 2300mAh/1000 = 2.3Ah
- A halin yanzu: 30C x 2.3Ah = 69A
- Lokaci: 60/30C = minti 2
Yadda ake Nemo Kimar C na Batir
Ana jera ƙimar C na baturi akan lakabin sa ko takaddar bayanai. Ana yawan ƙididdige ƙananan batura a 1C, wanda kuma aka sani da ƙimar sa'a ɗaya. Daban-daban sunadarai da ƙira suna haifar da bambancin C-rates. Misali, baturan lithium yawanci suna goyan bayan ƙimar fitarwa mafi girma idan aka kwatanta da gubar-acid ko baturin alkaline. Idan ƙimar C ba ta samuwa a sauƙaƙe, tuntuɓar masana'anta ko yin la'akari da cikakkun takaddun samfur yana da kyau.
Aikace-aikacen da ke Buƙatar Babban ƙimar C
Batura masu girman C suna da mahimmanci don aikace-aikacen da ke buƙatar isar da makamashi cikin sauri. Waɗannan sun haɗa da:
- Samfuran RC:Matsakaicin adadin fitarwa yana ba da fashewar ƙarfin da ake buƙata don saurin hanzari da motsa jiki.
- Jiragen sama masu saukar ungulu:Fashewar makamashi mai inganci yana ba da damar tsawon lokacin tashi da ingantaccen aiki.
- Robotics:Babban ƙimar C na goyan bayan ƙarfin ƙarfin buƙatun motsin robotic da ayyuka.
- Masu Fara Jump Mota:Waɗannan na'urori suna buƙatar fashewa mai ƙarfi don fara injuna cikin sauri.
A cikin waɗannan aikace-aikacen, zaɓin baturi tare da ƙimar C mai dacewa yana tabbatar da ingantaccen aiki da ingantaccen aiki.
Idan kuna buƙatar taimako wajen zaɓar baturin da ya dace don aikace-aikacenku, jin daɗin tuntuɓar ɗaya daga cikinKamada powerinjiniyoyin aikace-aikace.
Lokacin aikawa: Mayu-21-2024